ใช้คอมพิวเตอร์ครั้งแรกปี 96 ที่โรงเรียนแห่งหนึ่งในจังหวัดลพบุรี จำได้ว่าเป็น Windows 95 แล้ว พรมในห้องคอมพ์หอมมาก เพราะมันใหม่ ๆ หอมแบบกลิ่นของใหม่ หรือหอมกลิ่นคอมพ์ใหม่ ? (รู้จักพรมครั้งแรกด้วย) จำได้แค่นี้ เพราะอยู่อนุบาล 3 เอง 555
ตัดมาปี 99 ได้มีโอกาสไปเรียนออสเตรเลี่ย (ติดตามที่บ้านไป) ที่บ้านได้มาโอกาสเล่นอินเตอร์เน็ตจริงจังครั้งแรก ในคอมพิวเตอร์ HP Pavilion 4450 ลำโพงหูช้าง ซึ่งมากับ Windows 98 และ Office 97 อันจำได้ดี
![](http://suchathit.win/wp-content/uploads/2021/06/hp4450.jpg)
ที่โรงเรียนได้ลองเล่น Windows 3.11 ครั้งแรกที่ห้องสมุด (เล่นของใหม่ก่อน แล้วค่อยมีโอกาสไปเรียนของเก่า 555)
ข้ามมาอีกทีปี 2001 กลับไทยมาแล้ว ได้มาเรียนที่โรงเรียนอนุบาลลพบุรี ที่นี่ได้เรียนโปรแกรม Word กับ PowerPoint (ม.ต้นก็เล่นซ้ำ ๆ อีก) ตอนนั้นก็ค่อนข้างโดดเด่นในห้อง เพราะถือว่าเป็นคนหนึ่งที่ชอบคอมพ์ เพิ่งรู้จักการใช้ Crop รูป เพราะก่อนหน้านั้นจะใช้วิธีเอาสี่เหลี่ยมสีขาวไม่มีเส้นขอบมาวางปิดเอาไว้ 555