เรื่องมีอยู่ว่าได้รับสายแอบอ้างว่ารัฐบาลไทยมีวงเงินปล่อยกู้ ซึ่งฟังยังไงก็รู้ว่าเป็นเรื่องหลอกลวงแน่ ๆ จึงเข้าไปแจ้งใน 1111.go.th (แจ้งไว้ก่อน ผมอยากให้ท่าน ๆ ที่ดูแลเว็บแห่งนี้ปรับปรุง เพราะผมพบเจอเรื่องนี้ก็นึกถึง 1111 ทันทีเลย)
ความพีคอย่างแรกที่เจอคือ ไม่มี HTTPS แล้วเป็นระบบที่ให้กรอกเป็นข้อมูลส่วนบุคคลทั้งนั้น ชื่อ – นามสกุล, เลขประจำตัวประชาชน, อีเมล, เบอร์โทรศัพท์ และก็รหัสผ่าน (นี้ให้โปรแกรมช่วย gen ให้เลย)
![](http://suchathit.win/wp-content/uploads/2021/09/image-5.png)
อย่างที่สองที่เจอคือปีของ Copyright ยังเป็น 2015 อยู่ แถมคำว่า “thai government” ไม่ได้ใช้ตัวพิมพ์ใหญ่ในอักษรตัวแรก ผมนี้เศร้าใจเลยว่าผ่านมาเป็นหลาย ๆ ปีไม่มีใครเห็นบ้างหรือ
![](http://suchathit.win/wp-content/uploads/2021/09/image-4-1024x509.png)
อย่างที่สามตอนสมัคร แล้วจะมีการยืนยันอีเมล แต่อีเมลที่ส่งมาเป็นอีเมล Gmail ซึ่งก่อนหน้านี้รัฐบาล ก็ให้หน่วยงานไปใช้ mail.go.th?
![](http://suchathit.win/wp-content/uploads/2021/09/image-6.png)
เรื่องสุดท้าย ในตอนให้เลือกอำเภอนี้ ใช้ชื่อ “เมือง” เฉย ๆ เลยทั้ง ๆ ที่ต้องเป็น เมืองปทุมธานี นะพ่อคุณ คุณเป็นหน่วยงานที่น่าจะมีความถูกต้องมากที่สุดหน่วยงานหนึ่ง สำนักนายกฯ นี้ระดับกระทรวงเลยนะ T___T
![](http://suchathit.win/wp-content/uploads/2021/09/image-7-1024x509.png)